Addini Da Yaƙar Ta’addanci Don Tabbatar Da Tsaro: Tsokaci Kan Gudummuwar Malaman Ƙasar Zamfara A Ƙarni Na 21

  Tsakure

  Fahimtar abubuwan da suka shuɗe ta kowace fuskar fannonin rayuwar ɗan Adam abu ne mai matuƙar amfani ga ita kanta rayuwar. Wannan ne ya sa masana tarihi ke iƙirarin cewa duk wanda bai san abin da ya wanzu (faru) kafin haifuwarsa ba, zai kasance tamkar jinjiri har abada, domin zai zamanto da ilimin abin da ya sani ko ya gani, ba tare da fahimtar musabbabin wanzuwar abin ba. Shi tarihi yakan ɗauki fuskoki mabambanta, kamar na ƙasa ko al’umma ko addini ko managartan shugabanni ko adabi da sauran dangogin lamarin ilimin rayuwar zaman duniya. A waɗannan fannoni tarihi yana amfani wajen ilmantar da al’umma nau’in cikin da jiya ta ƙunsa, domin ba da damar sanin abin da yau za ta haifa da kuma irin daraja ko ƙaskanci abin da aka haifa ɗin zai samu a cikin rayuwa. Ganin cewa a farfajiyar ƙasar Hausa an yi wa tarihi riƙon sakainar kashi, alhali kuwa ta hanyarsa ne za a iya tsinkayo abubuwan da suka faru a baya don ƙoƙarin daidaita muhimman abubuwan da ake fuskanta, ta yadda za a ci moriyar managarciyar rayuwa mai ma’ana. Wannan ne ya sa wannan maƙala ta ƙuduri aniyar komawa cikin tarihi don zaƙulo irin rawar da malamai magabata suka taka wajen samar da tabbatuwar tsaro da bunƙasar garuruwan farfajiyar ƙasar Hausa, da musabbabin ƙulluwar dangantakar malamai da sarakuna da sanadiyyar bayyanar tashin hankali a far fajiyar daular Zamfara. Takardar za ta bayar da haske game tushen taɓarɓarewar zaman lafiya a Najeriya ta Arewa da yadda lamarin ya haɓaka har zuwa yau. Ƙarshe za a kawom faɗin-tashin da malaman addinin Musulunci ke yi don ganin an samu zaman lumana a wannan nahiya ta Zamfara da kuma ƙasa baki ɗaya.

  Fitilun Kalmomi: Tsaro, Ƙasar Hausa, Malamai, Addini

  DOI: https://dx.doi.org/10.36349/tjllc.2022.v01i01.015 

  author/Adamu Rabi'u Bakura

  journal/Tasambo JLLC | 20 Dec. 2022 |  P. 138-152

  pdf-https://drive.google.com/file/d/11pAyBRz3Ec9jEDbNq2G1HzJSPXI3bg71/view?usp=share_link

  paper-https://drive.google.com/file/d/11pAyBRz3Ec9jEDbNq2G1HzJSPXI3bg71/view?usp=share_link