Tarken Yabo da Zuga a cikin wasu Waƙoƙin Sa’idu Faru

    Tsakure: 

    Yabo a fagen waƙa wasu kalamai ne da ake yi domin faranta ran wanda ake yi wa waƙa. Zuga kuma ita ce ingiza ko kwarzanta wanda ake yabawa a cikin waƙa. Makaɗa Sa'idu Faru fitaccen mawaƙin baka ne a ƙasar Hausa wanda ya ƙware sosai wajen kiɗan fada. Manufar wannan maƙala ita ce; Fito da yabo da zuga a wasu waƙoƙin makaɗa Sa’idu Faru da kuna kalmomin yabo da zuga da makaɗa Sa’idu Faru ya yi amfani da su a kan mizanin fahimtar masu sauraronsa. Sai kuma, nazartar kalmomin yabo da zuga a cikin wasu waƙoƙin Makaɗa Sa’idu Faru. An yi amfani da hanyar hira da ma’abota ilimi musamman abin da ya ƙunshi waƙar baka. Haka kuma an yi amfani da hanyar sauraron wasu daga cikin waƙoƙin Makaɗa Sa’idu Faru domin samun hujjojin gina wannan maƙala. Ba wannan kaɗai ba, maƙalar ta yi amfani da hanyar karance-karancen bugaggun littattafai da kundaye da mujallu da maƙalun da aka gabatar domin ƙara wa juna sani wajen samun hujjojin da suka gina wannan maƙala. Hanyar dora aikin da aka yi amfani da ita kuwa, ita ce mazhabar waƙar baka Bahaushiya. Sakamakon wannan bincike ya gano cewa, mafi yawan waƙoƙin makaɗa Sa’idu Faru suna ƙunshe da yabo da zuga ga sarakuna. Sannan kuma, nauyin wannan yabo ko zuga suna yin tasiri matuƙa ga zukatan masu sauraro. A ɓangaren mizanin al’ada kuwa, ana danganta wannan yabo da zuga asali da jarumtakar sarakuna. Har ila yau, yin wannan yabo ko zuga yana nuna nauyin yadda makaɗin yake ɗaukar masu gidansa.

    DOI: www.doi.org/10.36349/tjllc.2024.v03i03.048

    author/Yasira Hussaini, Yasir Shuaibu & Hussaini Abdullahi

    journal/Conference Proceedings | November 2024 |  Article 48