Nazarin Sarrafa Harshe a Waƙar ANPP Ba Na Shakka Ta Alhaji Aminu Ibrahim Ɗandago

    Tsakure

    Marubuta waƙoƙin siyasa na Hausa kan yi amfani da basirar da Allah ya yi musu wajen yin amfani da sarrafa harshe cikin hikima domin su jawo hankulan jama’a zuwa ga manufa. Aminu Ibrahim Ɗandago shi ma na ɗaya daga cikin irin waɗannann marubuta da Allah ya horewa wannan. A wannan nazari an kalli yadda marubucin ya yi amfani da dabarar sarrafa harshe a waƙar Ba Na Shakka ta ANPP. An ɗora wannan nazari bisa Mazahabar Abdulƙadir Ɗangambo (2007) ta Ɗaurayar Gadon Feɗe Waƙa. Dabaru da hanyoyin da aka bi wajen gudanar da wannan nazari sun hada da tattaunawa da marubucin an kuma samo matanin waƙar daga hannun marubucin kai tsaye a kuma rubace. A binciken kuma an gano marubucin ya yi mafani da dabarar sarrafa harshe ta hanyar aron kalmomin Ingilishi da Larabci da Fulatanci da kalmomin Hausa masu sabuwar ma’ana karin harshen Kananci da ƙari a cikin kalma da kuma maganganun hikima irinsu: karin Magana da habaici da kuma zambo. Gudunmawa da binciken ya bayar ita ce, ƙara bada haske ga manazarta da ɗalibai ta yadda za su nazarci sarrafa harshe a rubutacciyar waƙa, musamman a ɓangaren waƙoƙin siyasa ta fannin adabin Hausa.

    Fitilun Kalmomi: Sarrafa Harshe, Waƙa, Salo

    DOI: https://dx.doi.org/10.36349/tjllc.2022.v01i01.022

    Tasambo Journal of Language, Literature, and Culture

    author/A'ishatu Isma'il Adamu

    journal/Tasambo JLLC | 20 Dec. 2022 |  P. 199-207

    pdf-https://drive.google.com/file/d/1AjB1jwI6nFu8zZB0dHu9jHQErFNRdCqE/view?usp=share_link

    paper-https://drive.google.com/file/d/1AjB1jwI6nFu8zZB0dHu9jHQErFNRdCqE/view?usp=share_link