Kura Ga Tsoro Ga Ban Tsoro: Yunƙurin Taskace Gudunmuwar Kura Cikin Bahaushen Adabi

    Tsakure

    Adabin baka wani babban kundin tarihi ne, da kowane irin tarihi sai ya dafi kafaɗarsa za a ga zatin tsawonsa. Tunanin wannan ɗan bincike, taskace gudunmuwar dabbobin ƙasar Hausa ga haɓaka Bahaushen Adabi. Binciken ya zaɓi kura a matsayin karan gwajin dahi. An tattaro kayan aikin bincike guda tamanin da uku (83) da aka samo cikin kundayen bincike, wallafaffun ayyuka, hira, da tattaunawa, da rangadi, ta ga-ni-ga-ka, da ta waya, da hanyoyin sadarwa na WASAP da TES, da Yanar Gizo. Bayan tsettsefe bayanai aka ɗora takardar a kan fasula (20) da suka haɗa da gabatarwa da naɗewa. An tsara kayan aikin da aka tattaro cikin rukuni tara (9). Rukunin nahawu an samu misalai (6), karin magana (20), tatsuniya (1), wasan yara (1), tarihi da tarihihi (6) labaran gargjaiya (3), an kuma gayyato mawaƙan baka (8) da aka sarrafa ɗiyan waƙoƙinsu (14). An tattaro sassan magungunan gargjaiya (4), da dabarun tsaro na gargjaiya (4), duk masu alaƙa da gudunmuwar kura a adabinmu. An gwada tsawon kura da dabbobi (18) na gida da daji a falsafar adabin bakan Bahaushe. Waɗannan kayan aiki (83) su suka ba mu damar yanke hukuncin cewa, lallai adabin baka ƙololuwar falsafar al’umma ce, da sai da shi, za a iya fahintarsu, da ƙyallaro tunnaninsu. Binciken ya tabbatar da; daga cikin dabbobin ƙasar Hausa, babu wadda tasirin ta ya yi zara cikin Bahaushen Adabi kamar kura. Ɗabi’un kura munana sun rinjayi kyawawansu a duniyar adabin Bahaushe. A ƙarshe, binciken ya zartar da hukuncin naɗa wa kura rawanin sarautar TAURARUWAR BAHAUSHEN ADABI. Ta tabbata matsoraciya ce, amma ban tsoronta ya fi tsoronta yawa. Tunanin Bahaushe a kan hanya yake: “Kura ga tsoro ga ban tsoro”.

     DOI: www.doi.org/10.36349/tjllc.2024.v03i01.022

    author/Aliyu Muhammadu Bunza

    journal/Tasambo JLLC | 15 February 2024 |  Article 22