Nazarin Falsafa a Wasu Ɗiyan Waƙoƙin Marigayi Sa’idu Faru

    Tsakure: 

    Nazarin Falsafa a waƙar baka na nufin zaƙulo wata hikima ta musamman wadda mawaƙi ya yi amfani da ita a cikin waƙoƙinsa. Kasancewar Falsafa wata taska ce matattara tataccen tunani da hasashe ko tsinkaya wadda yawanci haziƙan mawaƙan Hausa kan yi amfani da ita domin nuna hikima da hangen nesa a cikin waƙoƙinsu. Wannan takarda ta ƙunshi fito da falsafa kai tsaye daga cikin wasu waƙoƙin Malamin kiɗi mai kwana ɗumi na Mamman na Balaraba wato makaɗa Sa’idu Faru. An bi hanyar tattara waƙoƙin tare da saurarensu ɗaya bayan ɗaya, kana aka tace waɗanda suka ƙunshi irin kaifin tunanin mawaƙin (falsafa) daga ɗiyoyin waƙoƙinsa, sannan kuma an tattauna da ma’abota sauraron waƙoƙinsa domin neman ƙarin bayani na wasu kalmomin cikin waƙoƙin. Wannan takarda an ɗora ta ne a kan Ra’in alfanun Sassan Al’umma wato (Functionalism Theory) wanda ra’i ne da ya yi fice a wajen nazarin al’adu da adabin al’umma wanda fitaccen masanin nan mai suna Charls Darwin (1809-1882) ya samar, wanda ya yi aikin sa a kan alfanun sassan Halittu masu rai a fannin dabbobi. Daga baya aka samu wasu Turawa masana tsarin zamantakewar al’umma suka goya wa Charles Darwin (1809-1882) baya. Su waɗannan Turawa kamar yadda Ado (2022) ya bayyana sun yarda da cewa kowace al’umma tana da sassa daban-daban, kuma kowane sashe yana taimakawa wajen ginuwar a’lumma. Daga cikin waɗannan magoya baya na Charles sun haɗa da; Emile Durkhein (1858-1917) da Herber Spencer (1820-1903) da Weber (1864-1920) da sauransu. Hausawa al’umma ce cikakkiya kamar kowace al’umma ta Duniya da take da nata tsarin na falsafa da sha’anin zamantakewa, kuma Hausawa suna da sassa daban-daban ɗaya daga ciki su ne mawaƙan baka waɗanda suke tamkar ginshiƙi a cikin adabin al’ummarsu. Da wannan ɗan bayani ne ake ganin dacewar wannan bincike da wannan ra’i. Bugu da ƙari wannan takarda ta ƙunshi muhimman misalai na ɗimbin falsafar da ke cushe a cikin waƙoƙin makaɗa Sa’idu Faru tare da cikakken sharhi da bayanan da suka sawaƙa. 

    DOI: www.doi.org/10.36349/tjllc.2024.v03i03.024

    author/Maryam Abubakar Ibrahim

    journal/Conference Proceedings | November 2024 |  Article 24