Bitar Rabe-Raben Waƙoƙin Hausa: Laluben Matsayin Waƙoƙin Ƙarni Na Ashirin Da Ɗaya a Fagen Nazari

    Tsakure

    Waƙa na ɗaukar kaso mai tsoka daga cikin adabin Hausa, wadda kusan babu wani rukuni ko fagen adabi da ba ta ratsawa walau na baka ne ko rubutacce. Waƙa Hanya ce ta isar da saƙo cikin hikima da azanci gami da sarrafa harshe cikin rauji. Masana sun tabbatar da cewa kafin Bahaushe ya mu’amalanci Larabawa ya koyi rubutu da karatu yana aiwatar da waƙarsa ne da baki ya adana abarsa a ka. Daga bisani ya fara rubuta ta ta hanyar amfani da ƙa’idoji da tsari irin na waƙoƙin Larabawa kasancewar daga gare su ya fara samun iliminta. Samuwar ilimi a wurin Bahaushe (musamman na rubutu) tare da cuɗanya da adabin Larabci ya haifar masa da samuwar rubutacciyar waƙa, wanda kafin wannan lokacin ba shi da ita. Daga nan ne aka iya samun nau’o’in waƙa iri biyu, watau ta baka da rubutacciya ko kuma waƙa 1 da waƙa 11 kamar yadda Muhammad (1973 da 1981) ya kira su, kuma kowace tana da tsarinta da kuma sigoginta. Bayan lokaci mai tsawo a farko farkon wannan ƙarni da muke ciki (Ƙarni na ashirin da ɗaya), Hausawa sun sami ɓullowar wata nau’in waƙa wadda ita ba za a kira ta kai tsaye da ta baka ba, haka kuma ba za a kira ta rubutacciya ba, domin kuwa ta sha bamban da dukka guda biyun ta fuskar aiwatar da ita da tsarinta da kayan kiɗanta da kuma hanyar adana ta. Wannan maƙala ta yi ƙoƙrin bibiyar wannan nau’in waƙa ne tare da duba yadda masana suka ɗauke ta da ƙoƙarin gano matsayinta a wurin ɗalibai da manazarta da kuma kallon ta a matsayin wani kaso na waƙa mai cin gashin kanta. Maƙalar ta tattara bayanan da ta yi amfani da su ne ta hanyar tattaunawa da masana a wannan fage tare da ƙwararru waɗanda su ke aiwatar da ita wannan nau’in waƙar. Haka kuma ta bibiyi yadda masana suka ƙwanƙwance kowace nau’in waƙa tare da kallon abubuwan da suka bambanta nau’o’in waƙoƙin, tare da kallon matsayin da suka ba ita wannan waƙa. A ƙarshe maƙalar tana ganin akwai buƙatar masana da manazarta su sake duba wannan nau’i na waƙa (waƙar ƙarni na ashirin da ɗaya), sannan su kalle ta a matsayin wani kaso mai zaman kansa daga cikin rabe- raben waƙa (waƙa III), domin kuwa tana da wasu sigogi nata waɗanda suka bambanta ta da sauran nau’o’in waƙa guda biyu da ake da su (Waƙar baka ‘waƙa I’ da Rubutacciyar waƙa ‘Waƙa II’). 

    DOI: www.doi.org/10.36349/tjllc.2024.v03i01.044

    author/Rabiu Bashir PhD

    journal/Tasambo JLLC | 15 February 2024 |  Article 44