Kwatancen Fasaha Tsakanin Waƙar Fara Dindiɓa Da Ta Farar Ɗango

    Tsakure

    An gina wannan maƙala ta yin la’akari da wasu waƙoƙi biyu na marubuta biyu a kan wasu fari da suka addabi al’umma a cikin ƙauyuka da birane ta hanyar cin hatsin da aka noma tare da nakasa shi tun yana tsaye. An lura da wasu abubuwa da marubutan suka yi canjaras da juna a cikin waƙoƙinsu, duk da yake babu wanda ya tuntuɓi wani kafin ya rubuta ko lokacin da yake rubuta waƙarsa. Abubuwan da aka yi kwatance tsakanin waƙoƙin biyu sun haɗa da mabuɗin waƙoƙin da marufinsu da saƙon waƙoƙin kasancewarsu iri ɗaya, na tarihi. Bayan haka an kwatanta waƙoƙin ta fuskar ambaton sanadiyyar zuwan farin da kuma ayyukan da suka yi na cutar da al’umma. Haka kuma marubutan sun ambaci farin dukkansu da rashin jin kora bayan sun sauka bisa hatsi. Ba wannan kaɗai ba, marubutan sun ambaci farin sun yi zagayen garuruwa da yawa, wanda ke nuna ba wuri ɗaya suka tsaya da ayyukansu ba. Kwatanta waƙoƙin biyu da aka yi, marubutan sun faɗi lokacin zuwan farin babu bambanci, wato duk a lokaci ɗaya suka zo ko cikin shekara ɗaya. Dangane da yawan layukan da suka zuba a matsayin baiti duk tangam (iri ɗaya) ne. Kowannensu ya samar da baitin waƙarsa ta hanyar shirya shi da layuka biyu kacal (‘yar tagwai ce). Tare da haka, duk abubuwan da aka ambata na kwatance tsakanin waƙoƙin marubutan biyu an raka su da misalan da mai karatu zai fahimci inda maƙalar ta dosa. Haka na tabbatar wa mai karatu cewa, kwatancen da aka yi da misalan da aka kawo na tabbatar da waƙoƙin sun mallaki wasu siffofi iri ɗaya da ake samu a cikin kowaccensu. 

    DOI: www.doi.org/10.36349/tjllc.2024.v03i01.043

    author/Dano Balarabe Bunza (PhD)

    journal/Tasambo JLLC | 15 February 2024 |  Article 43