Tsakure:
A gargajiyance, ta alƙalamin Sadaukin Shaihin Malami Abdulƙadir Ɗangambo, Hausawa kan hukumta waƙa da ɗayan matakai huɗu na yabo ko kushewa (Ɗangambo, 2007: 7-9). Wannan muƙala ta saka waƙar “Kana shire Baban ‘Yan Ruwa Na Bello Jikan ɗan Hodiyo” wadda Sa’idu Faru ya yi wa Alhaji Muhammadu Macciɗo, a mataki na ɗaya, kuma tun kafin ya zama Sarkin Musulmi. Muƙalar ta yi bayani cewa wannan waƙa ita ce za a iya yabawa da cewa “Ta tsaru” ko “Ta burge ni” ko a ce “Ta yi” ko kuma da “Habawa!”, da dai sauransu. Hujjar da aka kafa wannan iƙirari ita ce amfanin da Sa’idu Faru ya yi da sassa uku na waƙa waɗanda su ne jigo, da zubi da tsari, da salo, waɗanda kuma mabambanta ne a yadda mawaƙin ya yi amfani da su. A taƙaice sassan uku kowanensu iri-iri ne ba tilau-tilau ba. Su ne ake ganin muhimmai waɗanda suka sa waƙar ta hau mataki na ɗaya a idon Bahaushe a gargajiyance. Haka kuma mawaƙin ya tsara waƙar yana mai cusa wani sashi cikin wani ba tare da haddasa ruɗani ba.
DOI: www.doi.org/10.36349/tjllc.2024.v03i03.001
author/Abdullahi Bayero Yahya
journal/Conference Proceedings | November 2024 | Article 01