Tsakure:
Maƙala kan Marigayi Makaɗa Sa’idu Faru ta ginu domin shiga sahun marubuta maƙalu domin samar da kundin da ke ƙunshe da nazarin waƙoƙin Sa’idu Farun don karrama Mai’alfarma Sarkin Musulmi Muhammad Macciɗo. Sa’idu Faru mawaƙin baka ne da ke cikin sahun jerin makaɗan bakan ƙasar Hausa. Sa’idu Faru mawaƙin rukunin Sarakunan ƙasar Hausa ne. Sauraren waƙoƙinsa ma sai manyan mutane musamman sarakuna, da jinin sarauta da waɗanda suke da dangantaka da fada da kuma manazarta ƙumshiyarsu, da neman tarihin abin da ya samar da waƙoƙin nasa. Fahimtar irin waɗannan abubuwan ne ya yunƙurar da azamar wannan maƙalar. Bayan an saurari tattaunawar da aka yi da shi lokacin da yake raye, da kuma wasu bayanai da masu gidansa Sarakai suka gabatar game da shi, sai na fahimci matsayin da ya bai wa kansa tare kuma da la’akari da yanayin matsayin da yake da shi a idon Sarakuna. Idan dai sarauta da waƙoƙin makaɗan sarauta a ƙasar Hausa za a yi nazari to babu wata tantama ba za a tsallake na Sa’idu Faru ba. Idan kuma shahararren fasihi mai zalaƙar baka ake nema, to Sa’idu shi ne kullume. Takalmin kaza mutu ka raba na nuni ne da irin zamantakewar ƙauna da ke akwai tsakanin basarake da baransa kamar yadda ya kasance tsakanin Sa’idu Faru da Sarkin Kudu Muhammadu Macciɗo.
DOI: www.doi.org/10.36349/tjllc.2024.v03i03.002
author/Ibrahim Muhammad Ɗanmadamin Birnin Magaji
journal/Conference Proceedings | November 2024 | Article 02